? Thay CMTND có phải làm điều chỉnh thay đổi bhxh không?

Em thay đổi từ CMTND sang thẻ căn cước thì có phải làm điều chỉnh thay đổi sổ BHXH k ạ? Nếu có thì cho em hỏi Hồ sơ và thủ tục thay đổi thế nào ạ? Em cảm ơn!
 

TN96513

Vạn sự tùy duyên
Bài viết
800
Thành tích
68
Kinh nghiệm
151
Bạn không cần làm thay đổi nhé. căn cứ các quyết định sau:

1 .Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định các trường hợp cấp lại sổ BHXH như sau:
  • Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng;
  • Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch.

2.Công văn 3835/BHXH-CST do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và CMND có nêu:
Nếu người tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung như số CMND, ngày cấp, nơi cấp Giấy CMND, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH.
 
Top