? Tăng vốn điều lệ sau 30 ngày không góp đủ có sao không?

Anh (chị) cho em hỏi chút ạ. Vì mới vào công ty nên em không biết là cty đã tăng vốn điều lệ vào tháng 5/2019 từ 4 tỷ 8 lên 9 tỷ. Em đã nộp BCTC của năm 2019. Giờ nên điều chỉnh lại BCTC năm 2019 hay là em hạch toán tăng vốn điều lệ năm 2020 cũng được ạ. Nếu em làm lại BCTC năm 2019 thì phần tăng vốn điều lệ trong vòng 90 ngày phải thực hiện góp vốn, giờ nộp lại thì sẽ tăng quỹ tiền mặt, sau quyết toán có vấn đề gì không ạ?

VanAnh

Kế toán thử việc
Thành tích
3
Kinh nghiệm
3
Bên bạn làm tăng vốn điều lệ thì phải báo với bên sở và cả bên thuế nữa rồi. nên theo mk thì làm lại bctc.

Hang Do

Kế toán thử việc
Thành tích
1
Kinh nghiệm
0
Bên bạn làm tăng vốn điều lệ thì phải báo với bên sở và cả bên thuế nữa rồi. nên theo mk thì làm lại bctc.
cảm ơn c, e cũng nghĩ làm lại, mà băn khoăn. Giờ làm lại sau thuế biết ngay là góp tiền ảo, thì có sao không nhỉ

VanAnh

Kế toán thử việc
Thành tích
3
Kinh nghiệm
3
cảm ơn c, e cũng nghĩ làm lại, mà băn khoăn. Giờ làm lại sau thuế biết ngay là góp tiền ảo, thì có sao không nhỉ
Cái đấy thì bên bạn phải xử lý. biết sai mà ko sử trước khi quyết toán còn khổ nữa

Hang Do

Kế toán thử việc
Thành tích
1
Kinh nghiệm
0
Cái đấy thì bên bạn phải xử lý. biết sai mà ko sử trước khi quyết toán còn khổ nữa
Nên xử lý như thế nào c nhỉ? vì quy định là trong vòng 90 ngày phải thực hiện góp vốn rồi ạ.

VanAnh

Kế toán thử việc
Thành tích
3
Kinh nghiệm
3
Nên xử lý như thế nào c nhỉ? vì quy định là trong vòng 90 ngày phải thực hiện góp vốn rồi ạ.
Mà giờ qua rồi nếu ko góp đủ thì có lẽ bạn nên hỏi các cao nhân hơn mk. trước bên mk có vay ngân hàng thì khoản vay đó mk cho vào góp vốn và bỏ cp lãi vay đi.

Linh Yume

Kế toán thử việc
Thành tích
3
Kinh nghiệm
4
Tăng vốn điều lệ phải góp đủ luôn, góp đầy đủ rồi thì tb lên sở. XĐ để vốn đle như thế thì chấp nhận góp ảo và tồn quỹ tiền mặt. Với thuế thì ko vấn đề gì cả?

Tuyết Nhung

Kế toán thử việc
Thành tích
8
Kinh nghiệm
3
Tăng vốn điều lệ phải góp đủ luôn, góp đầy đủ rồi thì tb lên sở. XĐ để vốn đle như thế thì chấp nhận góp ảo và tồn quỹ tiền mặt. Với thuế thì ko vấn đề gì cả?
Vậy trường hợp công tu vay vốn thì sao bạn ơi, nếu quỹ tiền mặt nhiều sẽ bị loại chi phí lãi vay ấy

UyenPham

Kế toán thử việc
Thành tích
8
Kinh nghiệm
7
Vốn đó nếu chỉ tăng miệng thôi thì khó lắm bạn, thu ảo nhìn số nó bất hợp lý ngay, tiền mặt tồn 5 tỷ trong khi công nợ phải trả 3 tỷ phải thu 4 tỷ vay 6 tỷ thỉ chỉ có báo cáo láo thôi