? Lao động ký 1 tháng 1 lần có phải tham gia BHXH không?

Em mới nhận được Thông báo của BHXH về việc đóng BHXH cho người lao động.
Mà trường hợp công ty em nó như thế này: hàng tháng bên em sử dụng lao động. Có ký hợp đồng 1 tháng 1 lần cho 1 lao đồng. Và tái ký ko quá 2 lần trong 1 năm. Lương 1 tháng ko quá 2 triệu. Và làm việc 16 ngày/ 1 tháng.
Hỏi?: như vậy bên em có cần phải đóng BHXH cho NLĐ hay ko?
Và nếu ko đóng thì nên căn cứ vào thông tư nào để trả lời Cơ quan Bảo hiểm
Em lần đầu tiên được bảo hiểm gọi tên nên ko biết giải quyết ntn.
Mong anh chị có kinh nghiệm gặp bảo hiểm rồi chỉ giáo giúp em!
Em xin cảm ơn!
 

TN96513

Vạn sự tùy duyên
Bài viết
800
Thành tích
68
Kinh nghiệm
151
Bạn xem Chi tiết tại khoản 1 và khoản 2 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014. Bạn ký hợp đồng lao động kia là loại hợp đồng gì
 

thuynga92

Kế toán viên
Bài viết
64
Thành tích
8
Kinh nghiệm
4
Bạn xem Chi tiết tại khoản 1 và khoản 2 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014. Bạn ký hợp đồng lao động kia là loại hợp đồng gì
Mình ký hợp đồng thời hạn 1 tháng bạn
 
Top