? Công ty không đóng bảo hiểm cho nhân viên mà chỉ muốn mua bảo hiểm y tế có được không?

Công ty em không đóng BH cho nhân viên, mà chỉ muốn mua bảo hiểm y tế cho nhân viên thôi thì có được không ạ?
Em có thể mua ở đâu, và thủ tục như thế nào? Anh chị nào biết giúp em với ạ
 

TN96513

Vạn sự tùy duyên
Bài viết
800
Thành tích
68
Kinh nghiệm
151
Công ty bắt buộc đóng bảo hiểm cho nhân viên nhé, không đóng BH thì không mua được BHYT đâu bạn, Bạn có thể mua bảo hiểm nhân thọ cho NLĐ, nhưng bảo hiểm nhân thọ không có giá trị thay thế cho BHXH bắt buộc.
 

Tuyết Nhung

Kế toán thử việc
Bài viết
31
Thành tích
8
Kinh nghiệm
3
Công ty bắt buộc đóng bảo hiểm cho nhân viên nhé, không đóng BH thì không mua được BHYT đâu bạn, Bạn có thể mua bảo hiểm nhân thọ cho NLĐ, nhưng bảo hiểm nhân thọ không có giá trị thay thế cho BHXH bắt buộc.
Bạn ơi, bạn có thể cho mình căn cứ được không? Để mình nói chuyện với Sếp mình cho dễ ấy
 

TN96513

Vạn sự tùy duyên
Bài viết
800
Thành tích
68
Kinh nghiệm
151
Bạn tham khảo các thông tư, nghị định sau
1. Khoản 1 Điều 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành
2. Điều 122 Luật Bảo hiểm xã hội số 58/ 2014/QH13 quy định về xử lý vi phạm pháp luật về bảo hiểm xã hội
3. Điều 26 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về đóng BHXH bắt buộc
4. Tại Điều 216 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 có quy định về tội trốn đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động
 
Top